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MAENLO/VIFUNGU VINAVYOI{I'I‘AJI KUFANYIWA MAREKTBISHO
KWENYE SHERIA NDOGO ZA HALMASIIAURI.

HOJA INAYOHITAJI KUREKEBISHWA
Baadhi va Sheria Ndogo za Halmashauri zinatoa adhabu kwa mkosaji kulipa
faini ya Shilingi 300,000/ = ambayo inakinzana na Sheria Mama (Sheria va
Serihali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura 287 Toleo la 2002 inayosema faini
1sivozidi shilingi 300,000/ =

Agizo
Vifungu vya Sheria Ndogo zote za Halmashauri zenye kasoro kama hizi
zirekebishwe ili kuweka adhabu ya faini isiyozidi shilingi laki tatu (300,000/=) .

Baadhi ya Sheria Ndogo zinazohusu Hifadhi ya Mazingira na Usafi wa
Mazingira zimeweka Ada va Taka bila kuainisha muda maalum wa kulipa ada
va taka kama ni kwa mwaka au mwezi na baadhi ya Ada zinazotozwa ni
kubwa kwa baadhi ya wazalishaji wa taka hizo, mfano wasambazaji wa

magazeti, vocha na maji ya kunywa.

Agizo

Sheria Ndogo zenve kasoro hizi zirekebishive kwa kuainisha muda wa kulipa
ada ya taka, mfano Sheria Ndogo inaweza kusema ada italipwa kwa sikuy,
mwezi, au mwaka. Pia viwango vya ada va Taka vilivyoorodheshwa kwenye
Sheria Ndogo hizo virekebishwe kwa kuweka viwango stahiki kwa kila aina va
mzalishaji taka na ionveshe viwango visivyoleta kero kwa wananchj.

Baadhi va Sheria Ndogo hazijaonyesha mamlaka inayohusika na kuidhinishwa
kwa Sheria Ndogo. Haya ni makosa ya uchapishaji, hivyo Sheria Ndogo yenye
kasoro kama hili inakosa uhalali wa kutumika na ni kinyume na Kifungu cha
36(2) cha Sheria ya Tafsiri ya Sheria Sura yal;

Agizo

Sheria Ndogo zenye kasoro kama hii zirekebishwe Kwa kuonyesha zimetungwa
chini ya mamlaka ipi na kwa mujibu wa Sheria 1pi na Kifungu Kipi cha Sheria
mama (Sheria ya Scrikali za Mitaa).
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1a wajibu kwa Halmashauri wa kulipa fidia
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Afisa mwidhiniwa atl afisa yeyote ama Kwa
\x;') kukusanya Ada au ushuru au wakati
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Baadhi va Sheria Ndogo hazij
va has;{m ilal\.\_\'nsalmbishwu na |
wrembe au kwa maksudi wakati :
Jnateheleza Sheria Ndogo za Halmashaur.

\\;151?«*11 vva Sheria Ndogo zote ambavyo havitoi Wajibu k-wa-HalmdS,},lz[,]:]
hulipa fidia kwa hasara itakayosababishwa na Ai.‘ls_a anui};nmwa_ .w,d 7.,1 /1
anatekeleza majukumu yake chini ya Sheria Ndogo hiz, virekebishwe ili l\utm?
wajibu huo wa Halmashauri wa kulipa fidia. Hali hii itaifanya Halmashauri
Luwa makini wakati wa kutekeleza majukumu yake.

Baadhi va Sheria Ndogo za Halmashauri zimeweka adhabu ya kifungo cha juu

Luliko kilichowekwa chini ya kifungu cha 36(i) cha Sheria ya fedha za Serikali
za Mitaa sura 290

Agizo

\ifungu vya Sheria Ndogo zote za Halmashauri zenye kasoro hii zirekebishwe
ih kuweka adhabu ya kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili (12) kama

inavyoelezwa kwenye Kifungu cha 36(i) cha Sheria ya Fedha za Serikali za
\itaa sura 290.

Baadhi va Sheria Ndogo za Halmashauri zimeweka kifuﬂgu kinachomlazimish

L .. . mlazi :
mkosaiji kukiri kosa na kujaza fomu maalum kinyume cha Sheria mam D';JS a
haijaweka ulazima wa mkosaji kukiri kosa.Sheria inataka ileoanii l\.n.“t ey
hiari yake mwenyewe JU akiri kwa

Agizo

a C : T T oo .

Cifungu vya Sheria Ndogo zenve Kasoro hii virekebishwe kiwva Ky i o
wa mhosaji kukiri kosa kabla va kufikishwa mahakamanj (kufif; SR Ul
bwani ni Mahakama pekee ndiyo venye Mamlaka va itirisha Kosa)
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Laadhi ya Sheria Ndogo za Halmashauri zinatoa tafsiri va m neno mj
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vasiyokidhi maana halisi na hivyo kuwa na wigo mdogo w
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boro wakati wa kutekeleza Sheria hustha, Mfano
1azao Lk

alimbgal,
a uelewa ny Kuw gy

alsirt ya neno mnvamg

Ayrizo
“Huera '..ﬁ~",'w soenye kasoro his sirekebishwe kwa kuwa na talsir veny o W
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Paadlu yva Shera Dodopo 2o Halnmashaan Snnewceka Lunt asivopungua Shy,
' “he ‘edha s Senk
0,000/ - amboayo e binyatne na masharte va Shera va Fedha vrikali za

L S B 000
Nitaa mayoeleza adbhaba v faar intyosidi Sl DO
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Diiwarn au mitu yeyole atabayed ke e, , : L. v
amctenda kosa chini ya Fafunen cha 6004 el Glivrsa va Seroell @

(Mamlaka za Miji) Sura 266 Toleo fa 2002 na :fla’»"3f”' "";' ""}’ "
Serikali za Mitaa (Mamlal o za Wilaya) Gura 277 Toleo da 2oz, 1 ¢
huchukuliwa hatua kwa sougibu wa Fifungn cha 9% cha Sheria va bar
Adhabu Sura 16 Toleo Ja 2007

I adddiials

. . - o o SR g O B 5
(Diwani) ya kupata waraka wowole uliopdilivea na Farmats o disiner .

Hata hivyo Kanuni inaweka mashiarti buwa atapata waraka b Kama naka
itapatikana” masharti haya yanakinzana nicimaudhui ya upatikanzjl wea tzzri

Kanuni za Kudumu zina Fifungu Finachompa hal rjumbe vea fiaims

Agpizo

Kanuni za Kudumu zenye Fasoro hii zirckebishwe kwa buondoa s
“kama nakala zinapatikana” ili haki ya kupata nakala iweze kuterderz
kutoa uhakika wa kupatikana kwa nakala hizo kwa Fuwa ni haki b
kupewa nakala pale anapohitaji.
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Baadhi ya Kanuni za Kudumu za Halmashauri zinampa uwezo Lvrer

Vel h

Meya wa Halmashauri wa kuamua juu ya jambo Jolote wakeati wa

B

Halmashauri, lakini hazitoi haki kwa mjumbe ambaye hajaridhika na var ez
wa Mwenyckiti / Meya ili kumuwecezesha kukata rufaa dhidi ya uvarmnuzi Fue

Agizo

Kanuni za Kudumu zirckebishwe na kuwelka utaratibu bama unactor

Dunge luhusu maamuzi ya Spika wa Bunge kwa kutoa haki buo moan:

ambaye hajaridhika na uamuzi wa Mwenyckiti /Meya kukata rufae dh:d;
uamuzi huo kwenye Kamati ya Rufaa. Kanuni iwcke utaratibu wa Divany
ambaye hakuridhika kukata rufaa kwenye Kamati ya Rufaa, na inapendekeziva

amati ya Maadili ipewe jukumu hilo la kusikiliza na kutolea uvamuz: rufaa
hizao.

va

Daadhi va lHalmashauri zimckuwa zikinakili neno kwa neno (Copving andi
pasting) Sheria Ndopo kutoka katika Halmashauri nymgine bila va Futan
marckebisho ya msingi na busababisha kunakili dosan 74 Sheria _‘;“_1,,‘!. iy
Miano Sheria ndogo va Afya na Usali wa Mazingira kwa Halmashoaur
Wilaya zimekuwa zikinakilt Sherio Ndogo hivo kutoka kwenve Halmasdy
R na buweka marafuka va kupanda mimea mirefu wakati maratoh
b iafaa zad M.
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Apizo

Holmashaun zipihe Shern Ndogo zabe zote 0l hurchebisha Rasoro

snazotobana na boanabhe “hena Hdopo sonve amaandhan tofautt na hah
mazinyra yo babmashoon baeal o
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Agizo

Sheria Nd
DT NJdooo zenye o S ;
co zenye Rasoro hizi zirckebishwe ih Lijerdlang na matalwa

orena Ron ' | ) VA
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa sura 290

}Cnmilu za  Kudumu za uendeshaji

machoz 1 inoir ]

N h (zm?gumzla mazingira ambapo mjumbe  anaweza kuadhibiwa kwa
wtoa kauli zenye kashfa dhidi ya mtu yoyote, 1

wazi kuwa kauli zenye kashfa ni zipi.

wa Halmashauri zina Fifungu

1ata hivyo Kanuni hii haijaweka

Agizo

Kanuni za Halmashauri zenye kasoro hii zirckebishwe kwa kutoa tafsiri ya
neno “Kauli zenye kashfa” ili kuweka bayana kauli zinazoweza kuchukuliwa
Luwa ni kauli zenye kashfa na hivyo kuwa wazi na kueleweka kwa wajumbe
wote badala ya Lkuacha mwenyekiti kuamua kama kauli hiyo ni yenye kashfa au
laa.

Kanuni za Kudumu za uendeshaji wa Halmashauri zina kifungu cha Kanuni
Linachoelezea adhabu mayoweza Lutolewa kwa mjumbe ni kumtolea haki zote
{kiwa ni pamoja na kinga, posho na upendeleo. Adhabu hii inakiuka misingl ya
Sheria.

Agizo

Fanuni za Kudumu za Halmashaurt zenye Kanuni kama hiyo irekebishwe kwa
Luondoa maneno ” Upendeleo na Kinga” ili kumpa haki mjumbe ya kuwa na
kinga.

Nanuni za Kedamu zinaelezea kuhusu Kanuni va uvunjajl wa mkataba, lakini
Kanuni hii haiko wazi kwa kuwa haitaji mashartl gani yanapaswa kuzingatiwa
il Mkataba wweze kuvunjwa kama Sheria ya Mikataba Sura 345 toleco la 2002
inavyobainisha.

Agizo

1 anuni za Kudumu zenye kasoro hiyo, sirekebishwe kwa kufanya marekebisho
Lwenve Kanuni hiyo kwa kuongeza masharti yaliyowekwa kwenye Shera va
N {kataba Sura 345 Toleo la 2002 kuhusu masharti ya kuvunja mkataba.

1 anuni za Kudumu zina Kanuni inayoainisha masuala kadhaa kuhusu Diwani
} utokuwa na maslahi binafsi katika Mikataba inayoingiwa na Halmashauri juu
ya utoaji wa Huduma mbalimbali. Kanuni hiyo inamtaka Diwani kubainisha
maslahi  yake waziwazi lakini haijaweka adhabu au hatua ayopaswa
b uchukuliwa pale ambapo Diwani akigundulika hakuweka wazi maslahu
Llyyvokuwa nayo Latika Mhiataba wowote ulioingiwa na Halmashauri na veve

Fuwa na maslahi nayo.

Aviszo
booanunn Y Fudumu yenye kasoro hifanynwe marehebisho kwa Ruongesa

i oanam Tedogo b enye anunghive Hakavosomeka kamatuatae



