
 

UDHIBITI WA UPUNGUFU WA MADINI JOTO MWILINI 

HALMASHAURI YA WILAYA YA LINDI 

 

UTANGULIZI 

Upungufu wa madini joto ni tatizo kubwa linaloathiri afya na maendeleo ya jamii ikiwa 

ni pamoja na uzalishaji mali na uchumi. Madhara yatokanayo na upungufu wa madini 

joto ni mengi na yana upeo mkubwa kuanzia uvimbe wa tezi la shingo hadi ulemavu wa 

akili na mwili. Tatizo la upungufu wa madini joto hapa Tanzania ni la tatu kwa ukubwa 

katika matatizo ya lishe likitanguliwa na tatizo la upungufu wa nishati na utomwili na 

upungufu wa wekundu wa damu. 

 

Utafiti uliofanyika miaka ya 1980 ulionyesha kuwa karibu asilimia 40 ya watanzania 

walikuwa wakiishi kwenye sehemu za miinuko na milima hivyo kuwa na uwezekano wa 

kuwa na upungufu wa madini joto.  Pia ilionekana kuwa asilimia 25 walikuwa 

wamekwisha athirika na upungufu wa madini joto. Tafiti ambazo zimefuata baada ya 

kuanza kukabiliana na tatizo hilo zimeonyesha mafanikio makubwa katika kupunguza 

tatizo la upungufu wa madini joto. 

 

Madhara yatokanayo na upungufu wa madini joto yanaweza kuzuilika kwa kupatiwa 

madini joto.  Tanzania imekuwa ikikabliana na tatizo la upungufu wa madini joto tangu 

miaka ya 1980 kwa kutumia vidonge vyenye madini joto.  Mkakati huo umesitishwa 

sasa baada ya nchi kuwa na uwezo wa kuzalisha chumvi yenye madini joto. Njia rahisi 

ya kufikisha madini joto kwa binadamu ni kuchanganya chumvi na madini hayo.  Hapa 

Tanzania imeonekana kuwa chumvi huliwa na watu wengi kila siku kwa kiasi 

kisichotofautiana sana siku kwa siku.  Pia bei ya chumvi ni nafuu sana ukilinganisha na 



za vyakula vingine. Hivyo chumvi inatumiwa kama njia ya kufikishia madini joto kwenye 

mwili wa binadamu.  

 

Mapema miaka ya 1990 serikali kwa kushirikiana na Shiriki la Kuhudumia Watoto 

Duniani, iliwawezesha wazalishaji chumvi wakubwa na wa kati kwa kuwapatia vifaa na 

mahitaji mengine ya kuweka madini joto kwenye chumvi.  

Utafiti uliofanyika mwaka 2003 umeonyesha kuwa kuna wazalishaji wadogo wa chumvi 

wapatao 5,000 (wale wanaozalisha chini ya tani 1,000 kwa mwaka).  Kutokana na wingi 

wao, imeonekana kuwa mchango wao ni mkubwa katika uzalishaji. Hata hivyo si wote 

wanaochanganya madini joto kwenye chumvi. Matokeo yake ni kuwa chumvi isiyo na 

madini joto imekuwa ikipatikana kwa wingi kwenye soko. 

Katika tafiti mbili zilizopita (TDHS 2004 na 2010) ilionekana kuwa Mkoa wa Lindi, licha 

ya kuwa ni moja ya mkoa unaozalisha chumvi kwa wingi una kiwango cha 6% cha kaya 

zote zinazotumia Chumvi yenye madini joto. Hii inatokana na baadhi ya wazalishaji 

Chumvi kutokuwa na uelewa wa kutosha juu ya umuhimu wa kuzalisha Chumvi na 

kuiwekea madini joto. Pia uelewa mdogo wa wananchi umepelekea kununua Chumvi 

isiyo na madini joto pasipo hata kuhoji.  

Kwa uchache hizi ni baadhi tu ya sababu zilizotolewa na wazalishaji wadogo 

kutochanganya chumvi na madini joto ni pamoja na:- 

 Kutofahamu umuhimu wa kuchanganya chumvi na madini joto. 

 Kutofahamu kuwa wanalazimika kuchanganya chumvi na madini joto.  

 Kutofahamu namna ya kuchanganya chumvi na madini joto.  

 Uhaba au  kutokuwa na vifaa na mahitaji mengine ya kuchanganya chumvi na 

madini joto. 

 



Kutokana na hali hiyo tangu mwaka 2005 Halmashauri ya Wilaya ya Lindi imejiwekea 

mikakati kadhaa kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo UNICEF pamoja na Taasisi 

ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) katika  kufanikisha utekelezaji wa kudhibiti 

uzalishaji, usambazaji, uuzaji na matumizi ya chumvi isiyo na madini joto ndani ya 

mipaka ya Halmashauri. Mpango thabiti umeandaliwa na kutekelezwa wa kuwasaidia 

wazalishaji wadogo waweze kuzalisha chumvi yenye madini joto. Mpango huo: 

 Unazingatia kuwaelimisha viongozi na wazalishaji wadogo wa chumvi umuhimu 

wa chumvi yenye madini joto. 

 Unazingatia kutoa elimu na mafunzo kwa wazalishaji wadogo jinsi ya 

kuchanganya chumvi na madini joto. 

 Unawawezesha wazalisahaji wadogo kupata vifaa na kuelimishwa jinsi ya 

kuvitumia katika kuchanganya chumvi na madini joto. 

 Unatilia mkazo suala la ukaguzi wa uzalishaji chumvi yenye madini joto na 

utekelezaji wa sheria ya chumvi. 

 



Viongozi na wataalam mbalimbali wa ndani ya Halmashauri wanatumika kuweza ili kufikisha 

ujumbe kwa urahisi katika Jamii. 

 

  

Uhamasishaji wa Jamii hufanyika katika katika Jamii ili kusambaza Elimu ya umuhimu wa 

kutumia Chumvi yenye madini joto. Vikundi vya ngoma hutumika katika uhamasishaji huo ili 

kuvuta wananchi wengi. 

 

MADINI JOTO NA UMUHIMU WAKE 

Madini joto ni moja ya virutubisho muhimu kwa ukuaji mzuri wa akili na mwili na 

hupatikana ardhini. Binadamu anahitaji madini joto kiasi cha kijiko kimoja tu cha chai 

kwa maisha yake yote. Kwa wastani mtu mzima anahitaji kiasi cha mikrogramu 100-150 

kila siku, japo mahitaji kwa wajawazito ni makubwa zaidi (mikrogramu 175).  

Pamoja na kwamba kiasi hicho ni kidogo sana umuhimu wake kwa mwili ni mkubwa. Ili 

kukidhi mahitaji ya mwili, binadamu anatakiwa apate madini joto kila siku. Kwa maana 

hiyo madini joto lazima yawe sehemu ya chakula chake.  

 

Madini joto hutumika katika kutengeneza vichocheo au homoni za tezi la shingo “thyroid 

hormones”. Homoni hizi husaidia katika ukuaji bora wa mwili na ubongo pamoja na 

mfumo mzima wa fahamu. Iwapo madini joto yatakosekana, kichocheo hiki kitashindwa 

kutengenezwa na hatimaye mtu atapata madhara.  



 

Madini joto pia ni muhimu wakati wa ujauzito kwa ajili ya ukuaji wa mtoto aliye 

tumboni, kuzuia ulemavu wa akili na mwili na ukuaji mzuri wa mtoto baada ya kuzaliwa.  

Pia madini joto huhitajika kwa wingi wakati wa mabadiliko ya kimwili kama vile wakati 

wa kuvunja ungo au kubalehe.  Madini hayo ni muhimu katika kuongeza  uwezo wa 

kuelewa na  kufundishika. Kwa watu wazima madini joto huongeza uchangamfu wa 

mwili hivyo kuongeza uwezo wa kufanya kazi na tija. 

 

Ukubwa wa tatizo la upungufu wa madini joto nchini 

Tanzania ni kati ya nchi ambazo zinaathirika kwa kiwango kikubwa na tatizo la 

upungufu wa madini joto.  Tatizo hili linawaathiri watu wengi na hasa wanaoishi 

sehemu za miinuko  za nyanda za juu kusini, yaani mikoa ya Mbeya, Iringa na Rukwa.  

Mikoa mingine inayoathirika  ni Ruvuma, Kigoma, Kagera na baadhi ya sehemu za 

mikoa ya Arusha, Kilimanjaro, Dodoma na Morogoro.   

 

Kutokana na tafiti za awali miaka ya 1980, ilikadiriwa kuwa  asilimia 40 ya watanzania 

walikuwa wanaishi kwenye maeneo yenye upungufu wa madini joto, hivyo kuwa katika 

hatari ya kupata upungufu wa madini joto mwilini. Pia ilikadiriwa kuwa asilimia 25 ya 

watanzania walikuwa wameathiriwa na uvimbe wa tezi la shingo.  

Kumekuwa na mikakati kadhaa ya kukabiliana na tatizo hili nchini.  Mikakati hiyo 

imesaidia sana kupunguza tatizo la upungufu wa madini joto katika  maeneo 

yanayoathiriwa sana na tatizo hili.  Tathimini ya programu ya kadhibiti upungufu wa 

madini joto nchini iliyofanyika nchi nzima 2003 imeonyesha kuwa uvimbe wa tezi la 

shingo umeshuka toka asilimia 25 miaka ya 1980 hadi kufikia asilimia 8. Tathimini hiyo 

vilevile imeonesha kiwango cha madini joto cha mikrogramu 203 kwa lita za mkojo. 

Kiwango hiki kinaashiria kwamba watu wanatumia madini joto kwa kiasi cha kutosha. 



Matumizi ya chumvi yenye madini joto katika kaya yamekuwa yakiongezeka hadi kufikia 

asilimia 83.0 na yanatarajiwa kupunguza kwa kiasi kikubwa au kutokemeza  tatizo la 

upungufu wa madini joto mwilini. 

Sababu za upungufu wa madini joto mwilini 

Madini joto hupatikana ardhini. Binadamu huyapata madini hayo kwa kula vyakula 

vinavyopatikanakwenye ardhi hiyo. Kiasi cha madini joto katika chakula hutegemea 

wingi wa madini hayo ardhini. Maeneo ya miiniko na milima huwa na kiasi kidogo cha 

madini hayo. Hii ni kwa sababu madini joto kwenye maeneo hayo yanakuwa yamepotea 

kutokana na kuchukuliwa na maji (mvua, miti, chemchem, mafuriko) na kuelekezwa 

mabondeni na baharini.  

Kwa sababu hii vyakula vya baharini au vinavyopatokana mabondeni huwa na madini 

joto kwa kiasi kikubwa. Wakati huohuo watu waishio maeneo yenye miinuko na milima 

hupata  upungufu wa madini joto. 

Madhara na athari zitokanazo na upungufu wa madini joto 

Mtu anapokosa madini joto ya kutosha mwilini hushindwa kutengeneza homoni za tezi 

la shingo.  Upungufu huu una athari kubwa za kiafya.  Mifumo ya mwili iliyo mingi 

huathirika kwa viwango mbalimbali lakini ubongo wa mtoto aliye tumboni huathirika 

zaidi.  Athari za upungufu wa madini haya ni hizi zifuatavyo: 

 

Upungufu wa madini joto wakati wa ujauzito 

Mama akiwa na upungufu wa madini joto wakati wa ujauzito huweza kusababisha 

madhara yafuatayo: 

 Mimba kuharibika 



 

Utokaji wa mimba mara kwa mara unapunguza uwezekano wa kushika mimba na hata 

huhatarisha afya ya mama. 

 Mtoto kuzaliwa akiwa mfu 

 Mtoto kuzaliwa kabla ya wakati wake (njiti) 

 Mtoto kuzaliwa na uzito pungufu 

 Mtoto kufa akiwa mchanga 

Watoto wanaoishi sehemu zenye upungufu wa madini joto huwa na kinga ndogo dhidi 
ya magonjwa ya kuambukiza na hupata matatizo mengi ya kilishe ukilinganisha na 
watoto wanaopata madini joto ya kutosha. Hivyo upungufu wa madini joto huchangia 
katika kusababisha vifo vya watoto. 

 Mtoto kuzaliwa na ulemavu wa viungo 
 Mtoto kuzaliwa akiwa kiziwi na kuishia kuwa bubu   

 Kudumaa kwa mwili na utaahira 
 Cretinism 

 
Ni hali inayojitokeza panapokuwa na upungufu wa madini joto uliokithiri ambao hutokea 
tangu mtoto akiwa tumboni.  Mara nyingi mtoto huzaliwa na mtindio wa akili.  Pamoja 
na hayo mtoto huweza kuwa kiziwi au bubu, kudumaa kwa akili na mwili. 



 

Upungufu wa madini joto wakati wa utoto 

Madhara yafuatayo huweza kujitokeza: 

 Kuchelewa katika hatua za ukuaji na maendeleo 
 Ugumu katika kuelewa na kufundishika 
 Kuchelewa kubalehe au kuvunja ungo 

   

Upungufu wa madini joto wakati wa utu uzima 
 

Kwa mtu mzima madhara yafuatayo yanaweza kujitokeza: 

 Kuvimba kwa tezi la shingo  " Goitre " 
Tezi la shingo ndilo hutengeneza homoni. Endapo patakuwa na upungufu au 
kukosekana kwa madini joto, tezi hilo litachochewa kufanya kazi ya ziada ya 
kutengeneza kichocheo hicho hatimaye kuongezeka ukubwa. Wakati mwingine uvimbe 
wa tezi la shingo unaweza kuwa mkubwa kiasi cha kubana njia ya chakula na kufanya 
mtu kupaliwa na kumeza chakula kwa shida. Kubanwa kwa njia ya hewa husababisha 

kupumua kwa shida. 

   

 Kupungua kwa kasi ya kufikiri na kutenda kazi 
 Kutostahimili hali ya baridi 
 Kuwa na hali ya ulegevu, kukosa uchangamfu 
 Hali ya kufunga choo 



Athari za kijamii na kiuchumi 

Upungufu wa madini joto husababisha pia madhara ya kijamii na kiuchumi. Kwanza 
jamii hutumia muda mwingi na rasilimali katika kuwatunza waathirika wa upungufu wa 
madini joto. Pili mifugo, kama walivyo binadamu, nayo huathirika na upungufu wa 
madini joto, kama vile kuharibu mimba, kudumaa na kuongezeka kwa vifo. Yote hayo 

husababisha hasara za kiuchumi. 

 

Afisa Afya akitoa maelekezo namna nzuri ya uchanganyaji wa Chumvi na Madini Joto kwa 
wafanyakazi wa moja wapo ya shamba la Chumvi lililopo katika eneo la Namdima, kijiji cha 
Mchinga II. 

  

Uchanganyaji wa Chumvi na Madini Joto hufanyika ghalani kabla ya Chumvi kusafirishwa au 

kusambazwa. 



  

UTAFITI MDOGO 

Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na Shirika la Save the Children tulifanya utafiti 

mdogo mwezi Julai 2016 kupitia shule za Msingi zote za Halmashauri ya Wilaya ya Lindi. 

Utafiti huu ulilenga kubaini Idadi ya kaya zinazotumia Chumvi yenye madini joto. Hapo 

tuliweza kukusanya jumla ya sampuli za Chumvi 18,380, zilizofanikiwa kupimwa ni 

sampuli 17,870 na sampuli 7,334 zilikuwa na madini joto na kufanya sawa na asilimia 

41.0. kwa hali hii inaonyesha juhudi zinazofanyika katika utoaji Elimu kwa makundi 

mbalimbali ya Jamii, usimamizi wa mara kwa mara umesaidia kuongeza uelewa kwa 

wazalishaji, wasambazaji na walaji na hivyo kusaidia kupunguza madhara yanayoweza 

kujitokeza kwa Jamii.  

Na Kata Na Shule 

Sampuli 

Kusanywa Chunguzwa  
Zenye 

madini joto 
% 

1 CHIPONDA 

1 Chiodya 284 284 45 15.8 

2 Chiponda 301 301 48 15.9 

3 Mihanga 111 111 33 29.7 

4 Mwangu 91 91 36 39.6 

5 Ntauna 137 137 47 34.3 

      Jumla ndogo 924 924 209 22.6 

2 MNARA 

6 Chikombe 90 90 48 53.3 

7 Liganga 81 81 45 55.6 

8 Mitanga 157 157 115 73.2 

9 Mkanga II 191 191 77 40.3 

10 Mnara 215 215 89 41.4 

11 Ntene 90 90 40 44.4 

12 Ujirani Mwema 334 334 192 57.5 

      Jumla ndogo 1158 1158 606 52.3 

3 KIWAWA 
13 Kiwawa 46 46 9 19.6 

14 Mputwa 57 57 27 47.4 



Na Kata Na Shule 

Sampuli 

Kusanywa Chunguzwa  
Zenye 

madini joto 
% 

      Jumla ndogo 103 103 36 35.0 

4 MILOLA 

15 Milola A 468 468 180 38.5 

16 Milola B 346 346 116 33.5 

17 Namtamba 104 104 62 59.6 

18 Ruchemi 85 85 16 18.8 

19 Ngwenya 51 51 16 31.4 

      Jumla ndogo 1054 1054 390 37.0 

5 RUTAMBA 

20 Chilala 150 150 75 50.0 

21 Kinyope 188 188 69 36.7 

22 Makangara 94 94 39 41.5 

23 Ruhoma 69 69 24 34.8 

24 Rutamba 496 496 189 38.1 

      Jumla ndogo 997 997 396 39.7 

6 MCHINGA 

25 Ruvu 57 57 6 10.5 

26 Mchinga I 231 231 136 58.9 

27 Mchinga II 98 98 10 10.2 

28 Umoja 97 97 9 9.3 

      Jumla ndogo 483 483 161 33.3 

7 KILANGALA 

29 Kilangala 412 300 117 39.0 

30 Mnimbila 49 49 1 2.0 

31 Mtumbikile 120 120 10 8.3 

      Jumla ndogo 581 469 128 27.3 

8 KILOLAMBWANI 

32 Dimba 97 81 25 30.9 

33 Kilolambwani 152 152 15 9.9 

34 Mnang'ole 97 97 12 12.4 

      Jumla ndogo 346 330 52 15.8 

9 MVULENI 
35 Kijiweni 115 115 9 7.8 

36 Mvuleni 266 266 25 9.4 

      Jumla ndogo 381 381 34 8.9 

10 KITOMANGA 

37 Kingurungundwa 141 140 31 22.1 

38 Kitomanga 179 179 6 3.4 

39 Mkwajuni 117 117 9 7.7 

      Jumla ndogo 437 436 46 10.6 

11 MIPINGO 

40 Lihimilo 111 111 41 36.9 

41 Matapwa 142 142 6 4.2 

42 Mipingo 83 83 20 24.1 

43 Mnyangara 164 164 26 15.9 

44 Namkongo 168 168 11 6.5 



Na Kata Na Shule 

Sampuli 

Kusanywa Chunguzwa  
Zenye 

madini joto 
% 

      Jumla ndogo 668 668 104 15.6 

12 NANGARU 
45 Nangaru 282 282 158 56.0 

46 Makumba 110 110 27 24.5 

      Jumla ndogo 392 392 185 47.2 

13 MATIMBA 

47 Likwaya 50 50 10 20.0 

48 Matimba 94 94 34 36.2 

49 Moka 119 119 60 50.4 

50 Kikomolela 227 227 217 95.6 

      Jumla ndogo 490 490 321 65.5 

14 NAVANGA 

51 Navanga 44 44 31 70.5 

52 Shuka 138 138 35 25.4 

53 Nampunga 80 80 13 16.3 

54 Mongomongo 135 135 24 17.8 

      Jumla ndogo 397 397 103 25.9 

15 SUDI 

55 Kipingo 89 89 40 44.9 

56 Mtegu 90 90 51 56.7 

57 Sudi 104 104 26 25.0 

      Jumla ndogo 283 283 117 41.3 

16 PANGATENA 

58 Madangwa 466 443 355 80.1 

59 Njonjo 132 132 46 34.8 

60 Hingawali 185 185 40 21.6 

      Jumla ndogo 783 760 441 58.0 

17 MNOLELA 

61 Mnolela 80 80 20 25.0 

62 Nikowela 196 196 42 21.4 

63 Namunda 105 99 44 44.4 

64 Ruhokwe 308 296 76 25.7 

65 Mbuta 73 73 61 83.6 

66 Simana 225 225 12 5.3 

67 Mnengulo 70 70 0 0.0 

      Jumla ndogo 1057 1039 255 24.5 

18 NACHUNYU 

68 Mmumbu 278 278 96 34.5 

69 Msangi 39 39 17 43.6 

70 Nachunyu 165 165 72 43.6 

71 Namtumbula 87 75 30 40.0 

      Jumla ndogo 569 557 215 38.6 

19 KIWALALA 

72 Kiwalala 118 118 67 56.8 

73 Mahumbika 140 140 67 47.9 

74 Mmangawanga 169 160 35 21.9 



Na Kata Na Shule 

Sampuli 

Kusanywa Chunguzwa  
Zenye 

madini joto 
% 

75 Mpembe 40 37 17 45.9 

76 Ruo 164 164 64 39.0 

      Jumla ndogo 631 619 250 40.4 

20 LONGA 
77 Mtua 119 119 46 38.7 

78 Narwadi 56 22 8 36.4 

      Jumla ndogo 175 141 54 38.3 

21 NAMANGALE 
79 Chiwerere 157 157 94 59.9 

80 Namangale 456 456 132 28.9 

      Jumla ndogo 613 613 226 36.9 

22 NAMUPA 

81 Chiuwe 106 100 60 60.0 

82 Mihima 164 164 95 57.9 

83 Namupa 272 272 72 26.5 

84 Nndawa 111 111 34 30.6 

      Jumla ndogo 653 647 261 40.3 

23 MAJENGO 

85 Mtama 464 243 131 53.9 

86 Majengo 53 53 16 30.2 

87 Nang'aka 60 60 30 50.0 

88 Lihimba 60 40 30 75.0 

89 Mbagala 115 115 29 25.2 

      Jumla ndogo 752 511 236 46.2 

24 MTAMA 

90 Mbalala 67 67 45 67.2 

91 Mihogoni 50 25 21 84.0 

92 Likolombe 80 80 16 20.0 

      Jumla ndogo 197 172 82 47.7 

25 MTUA 
93 Kiwanjani 396 396 235 59.3 

94 Kilimanihewa 45 45 24 53.3 

      Jumla ndogo 441 441 259 58.7 

26 MTUMBYA 
95 Mtumbya 137 127 85 66.9 

96 Kilimanjaro 118 118 55 46.6 

      Jumla ndogo 255 245 140 57.1 

27 MANDWANGA 

97 Chiuta 304  304  114  37.5 

98 Lindwandwali          101  101  78  77.2 

99 Malungo 340  340  290  85.3 

100 Mandwanga 175  175  61  34.9 

101 Milamba 25  25  13  52.0 

102 Nyundo I  402  402 319 79.4 

    
  Jumla ndogo 

           

1,347  

           

1,347  

              

875  65.0 



Na Kata Na Shule 

Sampuli 

Kusanywa Chunguzwa  
Zenye 

madini joto 
% 

28 NAHUKAHUKA 

103 Linoha 102 102 42 41.2 

104 Lipome 117 117 30 25.6 

105 Mbawala 86 86 57 66.3 

106 Nahukahuka 161 161 129 80.1 

      Jumla ndogo 466 466 258 55.4 

29 NYANGAMARA 

107 Litipu 110 110 62 56.4 

108 Madingo 153 153 52 34.0 

109 Nyangamara 206 206 79 38.3 

110 Utimbe 67 67 33 49.3 

      Jumla ndogo 536 536 226 42.2 

30 NYANGAO 

111 Litingi 49 49 10 20.4 

112 Mahiwa 100 100 20 20.0 

113 Ng'awa 200 200 38 19.0 

114 Nyangao 285 285 130 45.6 

      Jumla ndogo 634 634 198 31.2 

31 NYENGEDI 

115 Luwale 50 50 40 80.0 

116 Nyengedi 131 131 85 64.9 

117 Songambele 396 396 345 87.1 

      Jumla ndogo 577 577 470 81.5 

  
 

   JUMLA 18,380  17,870  7,334  41.0 

 


